Nghệ An | Hà Tĩnh | Toàn quốc | Hà Nội | Hồ Chí Minh Thành viên Đăng ký Sinh nhật Thống kê
THÀNH VIÊN
ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN
BỘ ĐẾM TRUY CẬP
Hôm nay: 5,084
Tất cả: 11,158,583
 
MẶT HÀNG KHÁC
Đồ dùng gia đình
Đồ dùng văn phòng
Rao vặt
 
Hiệu lực của di chúc theo quy định mới nhất hiện nay
Đăng ngày: 9/10/2022 10:31:40 AM
Nơi đăng: Quận Đống Đa - Hà Nội
Lần xem: 84 lần - Phản hồi: 0
Người đăng: Xoanvpccnh165 - Mã số ID: 7328
Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh
Điện thoại: 96622797 - Email: Xoanhavpccnh@gmail.com

Di chúc là văn bản được lập ra khi một người muốn để lại tài sản của mình sau khi chết cho người thân cũng như những người mà họ muốn để lại cho tài sản. Tuy nhiên rất nhiều người thắc mắc, sau khi lập thì khi nào di chúc sẽ có hiệu lực, điều kiện để di chúc hợp pháp và hiệu lực của di chúc như thế nào theo quy định pháp luật mới nhất. Để tìm hiểu thêm về những vấn đề trên, hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ đọc ngay bài viết dưới đây nhé!

>>>> Xem thêm: Tìm hiểu cộng tác viên là gì?

1. Khi nào di chúc có hiệu lực?

Theo quy định tại Điều 624 Bộ luật Dân sự năm 2015:

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Như vậy, chỉ khi người để lại di chúc chết thì di chúc mới có hiệu lực. Đồng thời, thời điểm người có tài sản chết thì Điều 611 Bộ luật Dân sự định nghĩa đây là thời điểm mở thừa kế.



hieu-luc-di-chuc.png



Bên cạnh đó, để di chúc có hiệu lực thì đây phải là di chúc hợp pháp. Về điều kiện hợp pháp của di chúc, Điều 630 Bộ luật Dân sự quy định:

– Điều kiện về người lập di chúc:

  • Người thành niên được quyền lập di chúc khi minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc, không bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép;
  • Người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi lập di chúc nếu được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý về việc lập di chúc và phải lập bằng văn bản.
  • Người bị hạn chế về thể chất hoặc không biết chữ thì phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc chứng thực.

>>>> Xem thêm: Miễn phí công chứng ngoài giờ hành chính

– Điều kiện về di sản: Di sản nêu trong di chúc phải còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế. Nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực.

– Điều kiện về người hưởng di sản theo di chúc: Tổ chức, cơ quan được chỉ định là người thừa kế phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế. Ngược lại, người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc thì di chúc không còn hiệu lực toàn bộ hoặc một phần.

– Điều kiện về nội dung của di chúc: Nội dung di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội và gồm: Ngày, tháng, năm lập di chúc; họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc; họ và tên người, tổ chức được hưởng di sản; di sản để lại và nơi có di sản…

– Điều kiện về hình thức của di chúc: Không trái quy định của pháp luật. Theo đó, di chúc phải được lập bằng văn bản. Nếu không thể lập di chúc bằng văn bản thì mới lập di chúc miệng:

  • Di chúc bằng văn bản: Có thể được công chứng, chứng thực hoặc không nhưng phải đáp ứng các điều kiện về nội dung, người lập di chúc… nêu trên. Đồng thời, nếu không có người làm chứng thì người lập di chúc bắt buộc phải tự viết và ký vào bản di chúc.
  • Di chúc miệng: Chỉ hợp pháp khi người lập di chúc thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất 02 người làm chứng và ngay sau khi thể hiện xong ý chí của người này, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ và được xác nhận chữ ký trong thời hạn 05 ngày làm việc.
  • Không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu có nhiều trang thì mỗi trang phải ghi số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc;
  • Nếu di chúc bị tẩy xóa, sửa chữa thì người tự viết di chúc hoặc người làm chứng phải ký tên bên cạnh chỗ tẩy xóa, sửa chữa đó.

Như vậy, chỉ khi người để lại di chúc chết và di chúc hợp pháp tại thời điểm mở thừa kế thì di chúc mới có hiệu lực.

2. Hiệu lực của di chúc là bao lâu?

Khoản 5 Điều 643 Bộ luật Dân sự khẳng định:

Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực

Đồng thời, người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập bất cứ lúc nào. Đặc biệt:

Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị huỷ bỏ

>>>> Xem thêm: Chi phí dịch vụ sang tên sổ đỏ hiện nay là bao nhiêu?


hieu-luc-di-chuc-2.png


Ngoài ra, nếu trong thời hiệu yêu cầu chia di sản, di sản đã chia mà tìm thấy di chúc thì phải chia lại theo di chúc nếu người thừa kế theo di chúc yêu cầu.

Trong đó, thời hiệu yêu cầu chia di sản được quy định cụ thể tại Điều 623 Bộ luật Dân sự như sau:

– Thời hiệu yêu cầu chia di sản là bất động sản: 30 năm; động sản: 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này, di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó.

– Thời hiệu để yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình, bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế.

– Thời hiệu yêu cầu thực hiện nghĩa vụ tài sản của người chết để lại là 03 năm kể từ thời điểm mở thừa kế.

Từ những quy định trên có thể thấy, hiệu lực của di chúc là từ thời điểm người để lại di chúc chết và có hiệu lực đến hết thời hiệu chia thừa kế (30 năm với bất động sản, 10 năm với động sản). Đặc biệt, nếu trong thời hiệu này, dù di sản đã được chia thì vẫn có thể yêu cầu chia lại theo di chúc.

>>>> Có thể bạn chưa biết: Những rủi ro khi mua đất bằng hợp đồng ủy quyền

Như vậy, trên đây là quy định về hiệu lực của di chúc theo quy định mới nhất của Bộ luật Dân sự hiện hành. Ngoài ra, nếu như bạn đọc có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:


MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com
Các tin cùng Danh mục
Ngày đăng
Con bị cha mẹ từ mặt có được hưởng di sản thừa kế không?
12/6/2022
Để biết nâng ngực ở đâu đẹp, giá bao nhiêu khá dễ
12/6/2022
Cung cấp các loại Gioăng cao su VITON(FKM) xuất xứ Nhật Bản, Hàn Quốc
12/6/2022
Đất thuê của Nhà nước khi thu hồi có được bồi thường?
12/5/2022
Chọn nâng mũi cấu trúc giá cao đầu bảng để đẹp như ý
12/5/2022
TÌM NPP, ĐẠI LÝ, NHẬN OEM - QUẠT SẠC TÍCH ĐIỆN ORKIN [MẪU MỚI]
12/3/2022
Di sản đang thế chấp có chia thừa kế được không?
12/3/2022
Con riêng không trong hộ khẩu có được quyền thừa kế di sản?
12/2/2022
Di chúc có được đánh máy sẵn hay không?
12/1/2022
Chất lượng nâng ngực thẩm mỹ và giá cần tương đồng
12/1/2022
Làm giả di chúc để hưởng thừa kế thì bị phạt như thế nào?
11/30/2022
Sang tên Sổ đỏ cho người thân: Nên làm chuyển nhượng hay tặng cho?
11/29/2022
Có bị phạt nếu dùng căn hộ chung cư để làm văn phòng hay không?
11/28/2022
Xe nâng giá rẻ tại miền tây- xe nâng tay 3 tấn giá sỉ lẻ- lh 0911082000
11/28/2022
Trình độ nâng mũi cấu trúc và tiền phải trả thẩm mỹ
11/28/2022
Thủ đoạn vờ hỏi mua đất để đánh tráo sổ đỏ
11/26/2022
Hướng dẫn nhận diện Sổ đỏ/ Sổ hồng thật, giả - tránh mất oan tiền tỷ
11/25/2022
Chạy trang web Sunwin mới từ 2022 để kịp trải nghiệm
11/24/2022
7 loại thủ tục hành chính bạn có thể thực hiện ngay tại nhà
11/24/2022
VÁCH KÍNH VĂN PHÒNG LÀ GÌ? BÁO GIÁ VÁCH KÍNH VĂN PHÒNG MỚI NHẤT 2023
11/24/2022
  Trang chủ |  Giới thiệu  |  Dự án  |  BĐS cần bán  |  BĐS cho thuê  |  Kinh doanh khác  |  Phong thủy  | Liên hệ  
 

CÔNG TY CP KINH DOANH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
SÀN GIAO DỊCH BẤT ĐỘNG SẢN THẠCH KIM
Địa chỉ: 174 Trần Phú, Phường Hồng Sơn; TP Vinh, Nghệ An

Điện thoại: 02383.528.568 - 0986.587.239 - 0915.23.92.93 

Email:  thachkim56@gmail.com - Website: http://sanbatdongsannghean.com
Facebook: https://www.facebook.com/kim.thach.9809 (Sàn BĐS Thạch Kim)